การแปลภาษาในประเทศไทย

Noggin_thNoggin_th Thailand Join Date: 2016-06-23 Member: 218956Members
สวัสดีครับ ในประเทศไทยจะรู้จักผมใน นาม Noggin Store
และในที่นี้ผมได้รับ ความ กรุณาจาก คุณ Lukas ให้ผมเข้าร่วมแปลภาษาของ Subnautica ในแพชภาษาไทย
และผมทำคนเดียวไม่ได้ หากขาดพวกคุณ ได้โปรด ร่วมมือ กับผม แปลมันซะ โดยมีรูปแบบ ดังนี้
[คำเดิมในเกม] : [คำใหม่ในภาษาไทย] : [เหตุผล] เช่น
[Fish] : [ปลา] : [เพราะเป็นสิ่งมีชีวิตที่คล้ายปลา อย่างเห็นได้ชัด]

Comments

• AppleblueAppleblue Thailand Join Date: 2016-07-01 Member: 219406Members
    ผมลองแปลของตัวเองไปส่วนนึงแล้ว(เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้)

ปรากฏว่า ปัญหาตอนนี้คือ วรรณยุกต์ ที่มี 2 ชั้น เช่นคำว่า "น้ำ" "ตั้ง" วรรณยุกต์แบบนี้จะทับกันจนอ่านไม่ออก
    เหมือนเกมนี้จะอ่านได้แค่ วรรณยุกต์ชั้นเดียวเท่านั้น ฝากบอกผู้พัฒนาด้วยน่อ

ลองลงรูปเผื่อจะขึ้น(ถ้าไม่ขึ้นก็จิ้นเอาเองเนอะ)
  • Noggin_thNoggin_th Thailand Join Date: 2016-06-23 Member: 218956Members
    ขอบคุณ คุณ Appleblue มากนะครับที่มีส่วนร่วมในการทำแพช ภาษาไทย
    ผมจะแจ้งไปยังทีมพัฒนาให้นะครับ (ของผมไม่ซ้อนทับนะครับ หรือเป็นเพราะ ตัวเกมคนล่ะตัวไม่แน่ใจ)
    หากอยากส่ง ผลงานการแปล หรือข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ให้ส่งไฟล์มาได้ที่
    support@nogginstore.net ได้เลยนะครับ ผมจะพิจารณา เพื่อส่งทำแพชอีกครั้ง
    หรือ หากอยากแปล แล้วร่วมแสดงความเห็น ก็ได้ ตามลิงค์นี้เลยครับ
    Translate.Unknownworlds.com
    วิธีใช้งาน ง่ายมากครับ Login และเลือก ภาษาไทย (Thai) และ Load Data
    และเสนอคำแปลได้ครอบคลุม มากกว่าแปล ในตัวเกมส์นะครับ :D

Noggin
  • AppleblueAppleblue Thailand Join Date: 2016-07-01 Member: 219406Members
    edited July 2016
    ยอดมากครับใช้งานง่ายจริงๆ เดี๋ยวว่างๆใส่แปลเพิ่มให้ครับ :)
    (หวังว่าใช้งานจริงจะไม่เจอปัญหาวรรยุกต์นะ)

ปล. อันไหนที่ผมว่าเหมาะกว่า จะแอดเพิ่มให้เลือกนะครับ
    ขออนุญาติเด้งกระทู้นิดนึง
    ผมว่าควรจะตกลงเรื่องคำกันในนี้ก่อนดีกว่านะครับ ก่อนที่คำจะตีกันเละ ช้อยยาวเกินความจำเป็น ^^"

อย่างเช่นชื่อเอเลี่ยน ควรจะทับศัพท์ไปเลยดีไหม เพราะไม่งั้น ผู้เล่นอาจสับสนเวลาไปหาข้อมูลบน wiki
    อีกอย่างคือ ถ้าชื่อมันยาวเกินไป จะจำได้ยากมาก เวลามองผ่านตาไวๆ และคำว่าปลาคงไม่ต้องใส่ เอาชื่อตรงๆไปเลย แต่อาจจะต้องตกลงกันก่อนว่าจะเขียนและสะกดยังไง
    จะได้รันไปด้วยกันทั้งหมด ซึ่งการเปลี่ยนกลางคันอาจกระทบอย่างมาก ต่อการแปลในส่วนของสารานุกรม

ไอเทมบางอย่าง เช่น seaglide ,powerglide เป็นอุปกรณ์สมมุติ ในโลกจริงก็ไม่สามารถบรรยายเป็นคำไทยได้ ของประเภทนี้ทับศัพท์ไปเลยดีไหม

แล้วก็ seamoth cyclopps พวกนี้ถ้าใช้คำว่า เรือดำน้ำซีมอท อาจจะยาวไปไหมครับ จะตกลงกันแบบไหนดี ใส่หรือไม่ใส่
    (ส่วนตัวผมว่าใส่ชื่อไปห้วนๆเลยก็ได้ 'ซีมอท' แล้วไปเพิ่มเติมในส่วนคำอธิบายอีกทีว่าเป็นเรือดำน้ำ)

ผมมองว่าการแปลชุดนี้ควรนึกถึงความกระชับของคำให้มากที่สุดด้วยน่ะครับ...
  • Noggin_thNoggin_th Thailand Join Date: 2016-06-23 Member: 218956Members
    ขอบคุณ คุณ Appleblue มากนะครับที่มีส่วนร่วมในการทำแพช ภาษาไทย

ทางผู้พัฒนา เห็นตรงกันว่าในการทำแพชภาษาไทยครั้งนี้ จะให้ทับศัทพ์ไปเลยนะครับ
    ซึ่งทางทีมพัฒนาก็ได้เข้า มาอยู่ในประเทศไทยด้วย เพื่อศึกษา ให้ครบถ้วนในการแปลครั้งนี้
    ซึ่งถ้าจะแปล ก็แปลได้เลยตามสบาย และทางผู้ดูแล ภาษาไทย นั่นคือผมเอง จะตัดสินใจในการใช้
    ซึ่ง แน่นอนว่าคำต้องดูกระชับ และให้ความหมายได้มากที่สุดนะครับ

มีปัญหาสอบถาม ตรงๆได้ที่เพจ Noggin Store ได้เลยนะครับ จะเร็วกว่าตรงนี้
    ไม่ค่อยได้เล่นเกมนี้เลยครับ มัวแต่ไปบิน กับ ow 555
    หลายส่วนผมก็ไม่กล้าแปลนะ เพราะมันยังไม่เห็นว่าอยู่ส่วนไหนของเกม และใช้ในสถานการณ์รูปแบบไหน
    หลายส่วนก็ยังเล่นไม่ถึง ก็ข้ามไปเลย กลัวเจอสปอย xD

ว่างๆจะแปลเพิ่มเติมให้ครับ จะหาคำที่เน้นอ่านง่ายลงด้วย ถ้าทำได้ , บางตัวอาจใช้คำยาก เช่นภาษาที่ AI ใช้แหละนะ เน้นอารมณ์

ถ้าทางผู้พัฒนายื่นมือมาด้วยก็ดีเลยครับ ถ้าแปลกันเองผมว่าเป็นปี (ผมก็เล่นช้าด้วย แฮะๆ)

ถ้าเป็นไปได้ มีตัวภาษาให้ทดลองก็ดีนะครับ คือบางทีแปลแบบไม่เห็นภาพมันก็อาจตกหล่นหรือแปลผิดประเภทไปก้ได้ครับ
    ล่าสุดผม กับผู้พัฒนา ร่วมกันทำ ภาพประกอบคำแล้วครับ คงได้แปลกันง่ายขึ้น และได้ใช้กัน เร็วๆนี้
Sign In or Register to comment.